Nhà dưới 30m2 vẫn được "sang tên" chủ sở hữu nếu đã có "sổ đỏ"

20/10/2019 20:39

Bạn đọc hỏi: Tôi được biết, quy định hiện nay là đất có diện tích từ 30m2 trở lên mới được cấp sổ đỏ. Hiện, gia đình tôi đang định mua căn nhà 28,5m2 (đã có sổ đỏ). Xin hỏi luật sư, việc mua bán này có vấn đề gì không và có được phép sang tên sổ đỏ không? Nguyễn Đức Long (Hà Nội).

Luật sư trả lời:

sang tên chủ sở hữu
Luật sư Đặng Văn Sơn (VPLS Đặng Sơn và Cộng sự; Số nhà 31, ngõ 192, đường Tam Trinh,
Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội)

Theo quy định tại Quyết định số 20/2017 ngày 1/6/2017 của UBND TP. Hà Nội về hạn mức đất ở cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì: đối với các phường tối thiểu 30m2 và tối đa 90m2; các xã giáp ranh các quận, thị trấn tối thiểu 60m2 và tối đa là 120m2... Hạn mức giao đất ở không áp dụng đối với trường hợp mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại các dự án phát triển nhà ở theo quy hoạch, các dự án đấu giá quyền sử dụng đất để xây dựng nhà ở đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Tương tự, Điều 5 của quyết định nêu trên cũng quy định về kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép, không được phép tách thửa và việc quản lý đối với thửa đất ở có kích thước, diện tích nhỏ hơn mức tối thiểu. Cụ thể là các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa phải đảm bảo đủ các điều kiện: có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng (đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên thửa đất) từ 3 mét trở lên; có diện tích không nhỏ hơn 30m2 đối với khu vực các phường, thị trấn và không nhỏ hơn 50% hạn mới giao đất ở (mức tối thiểu) quy định tại Điều 3 của Quyết định số 20/2017 đối với các xã còn lại.

sang tên sổ đỏ
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Ảnh minh họa

Tiếp đến là khi chia tách thửa đất có hình thành ngõ đi sử dụng riêng thì ngõ đi phải có mặt cắt ngang từ 2m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các xã và từ 1m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các phường, thị trấn và các xã giáp ranh. Điều luật này cũng quy định không cho phép tách thửa đối với các trường hợp: thửa đất nằm trong các dự án phát triển nhà ở theo quy hoạch, các dự án đấu giá quyền sử dụng đất theo quy hoạch để xây dựng nhà ở đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; thửa đất gắn liền với diện tích nhà đang thuê của Nhà nước, mà người đang thuê chưa hoàn thành thủ tục mua nhà, cấp Giấy chứng nhận theo quy định và thửa đất gắn liền với nhà biệt thự thuộc sở hữu nhà nước đã bán, đã tư nhân hóa nhưng thuộc danh mục nhà biệt thự bảo tồn, tôn tạo theo Quy chế quản lý, sử dụng nhà biệt thự cũ được xây dựng trước năm 1954 trên địa bàn thành phố do UBND thành phố phê duyệt...

Từ các quy định nêu trên có thể thấy, nếu gia đình bạn mua căn nhà 28,5m2 (đã có sổ đỏ) cùng với quyền sử dụng đất thì bạn vẫn đủ điều kiện sang tên vì tài sản đã được cấp giấy chứng nhận, chứ không phải trường hợp tách thửa như quy định tại Quyết định số 20/2017 ngày 1/6/2017 của UBND TP. Hà Nội.

Theo An Ninh Thủ Đô

bình luận

Facebook
Google +

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê
Tin đã lưu